Học chứng chỉ kế toán

Trang chủ » Luật thuế mới » Vốn đã đi vay tổ chức nước ngoài có phải nộp thuế

Vốn đã đi vay tổ chức nước ngoài có phải nộp thuế

DN trong quá trình hoạt động có nhâu cầu sử dụng vốn đã đi vay tổ chức nước ngoài: vậy khoản lãi vay có được tính vào chi phí hợp lý?  Khoản lãi vay có phải nộp thuế GTGT, TNDN của thuế nhà thầu hay không?

 

+Về thuế GTGT:

*Căn cứ: Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31 tháng 12 năm 2013 – Hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng

Điều 4. Đối tượng không chịu thuế GTGT

8. Các dịch vụ tài chính, ngân hàng, kinh doanh chứng khoán sau đây:

a) Dịch vụ cấp tín dụng gồm các hình thức:

- Cho vay;

- Hình thức cấp tín dụng khác theo quy định của pháp luật.

b) Hoạt động cho vay riêng lẻ, không phải hoạt động kinh doanh, cung ứng thường xuyên của người nộp thuế không phải là tổ chức tín dụng.

Ví dụ 5: Công ty cổ phần VC có tiền nhàn rỗi tạm thời chưa phục vụ hoạt động kinh doanh, Công ty cổ phần VC ký hợp đồng cho Công ty T vay tiền trong thời hạn 6 tháng và được nhận khoản tiền lãi thì khoản tiền lãi Công ty cổ phần VC nhận được thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.

= > Như vậy: hoạt động cho vay phát sinh lãi cho vay thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT

 

+Về thuế TNDN

+ Điều 13. Khoản 2a Thông tư số 103/2014/TT– BTC ngày 06/08/2014 hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam về Thuế thu nhập doanh nghiệp

– Tỷ lệ (%) thuế TNDN tính trên doanh thu tính thuế đối với ngành kinh doanh: 5%

= > Như vậy: hoạt động cho vay phát sinh lãi cho vay thuộc đối tượng chịu thuế TNDN 5%

*Công văn 7991/CCT-NVDT TTHT V/v Thuế nhà thầu lãi vay 22/10/2014

 

 

+Về Kê khai thuế nhà thầu

*Căn cứ:

1. Tiết a Khoản 3 Điều 20 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Quản lý thuế quy định khai thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) đối với nhà thầu nước ngoài, nhà thầu phụ nước ngoài

2. Thông tư số 103/2014/TT-BTC ngày 06/8/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện nghĩa vụ thuế áp dụng đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài kinh doanh tại Việt Nam hoặc có thu nhập tại Việt Nam (gọi tắt là thuế nhà thầu)

*Theo đó:

– “Khai thuế đối với trường hợp nộp thuế GTGT tính trực tiếp trên GTGT, nộp thuế TNDN theo tỷ lệ % tính trên doanh thu là loại khai theo lần phát sinh thanh toán tiền cho nhà thầu nước ngoài và khai quyết toán khi kết thúc hợp đồng nhà thầu.

– Trường hợp bên Việt Nam thanh toán cho Nhà thầu nước ngoài nhiều lần trong tháng thì có thể đăng ký khai thuế theo tháng thay cho việc khai theo từng lần phát sinh thanh toán tiền cho Nhà thầu nước ngoài.”

– Trường hợp Doanh nghiệp ký hợp đồng với tổ chức nước ngoài cung cấp dịch vụ quản lý cho Doanh nghiệp thì khi thanh toán tiền cho tổ chức nước ngoài, Doanh nghiệp phải tính, khấu trừ, kê khai nộp thuế nhà thầu

– Thời hạn nộp hồ sơ khai thuế theo từng lần phát sinh nghĩa vụ thuế chậm nhất là ngày thứ 10 (mười), kể từ ngày thanh toán tiền cho tổ chức nước ngoài. Thời hạn nộp thuế chậm nhất là ngày cuối cùng của thời hạn nộp hồ sơ khai thuế.

*Chi tiết tại: Công văn 9038/CT-TTHT năm 2014 kê khai thuế nhà thầu Hồ Chí Minh

Bài viết liên quan:

Leave a Comment